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Habarileo

Usalama wa barabarani uanze na nidhamu ya dereva

JALI za barabarani
Azjm(\-ndclea kuwa
chanzo kikubwa cha

vifo, majeraha na hasara za
mali.

Pamoja nz juhudi
zinazofanywa na serikali
kupitia vyombo vya usalama
barabarani, bado baadhi ya
madereva wameendelea
kuendesha vyombo vya moto
bila kuzingatia sheria na
tahadhari muhimu.

Moja ya tabia hatari
inayoongezeka na imekuwa
ikichangia kwa kiasi kikubwa
ajali za barabarani ni ma-
tumizi ya simu wakati wa
kuendesha gari.

Hilo linathibitishwa na
“Mkuu wa kikosi cha Usalama
Barabarani Kanda Maalumu
va Dar es Salaam, Boniface

Mbao aliyesema ajali nyingi
za barabarani zinaendelea
kutokea licha ya uwepo wa
sheria na kanuni za usalama,
kutokana na baadhi ya watu-
miaji wa barabara kushindwa
kuzifuata ipasavyo ikiwa

ni pamoja na kuendesha
wakiwa wanatumia simu.

Alieleza kuwa matumizi
ya simu wakati wa kuende-
sha gari ni moja ya sababu
zinazochangia ajali kwani
humfanya dereva kupoteza
umakini na kushindwa kuwa
mwangalifu.

Ni kweli matumizi ya
simu yanapunguza wmakini
wa dereva kwa kiwango
kikubwa sana.

Dereva kama binadamu
huwa akifanya jambo anaku-
wa makini, hivyo anapokuwa

akizungumza, kutuma
ujumbe au kutumia mitandao
ya kijamii akiwa barabarani,
macho na akili yake huon-
doka na kusababisha akose
umakini barabarani.

Hali hiyo huongeza
uwezekano wa kusababisha
ajali ambazo mara nyingi
zinaweza kuepukika kwa

madereva kuwa makini zaidi.

Ni jambo la kusikitisha
kuona baadhi ya madereva
wakipuuza maisha yao na ya
abiria na watumiaji wengine
wa barabara kwa sababu ya
simu.

Kitendo cha baadhi ya ma-
dereva kupokea simu badala
ya kusimama pembeni, na
wengine wakifanya hatari
zaidi ya kufungua na kusoma
ujumbe wakati wakiende-
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sha na wanafikia hatua ya
kuamua kujibu kabisa na
ujumbe na kuutuma wakati
wanaendesha magari.

Kitendo hicho ni ukiuk-
waji wa sheria za usalama
barabarani na hakipaswi
kuvumiliwa.

Rai yetu jamii ielewa
kuwa usalama barabarani ni
jukumu la kila mmoja.

Lakini pia madereva wa-
natakiwa kuweka mbele uhai
wa watu kuliko mawasiliano
ya simu ambayo yanaweza
kusubiri.

Ni bora kuchelewa kujibu
simu kuliko kusababisha ajali
inayoweza kugharimu mai-
sha, kusababisha majeraha

" au ulemavu wa kudumu

maishani.
Tunaziomba pia mam-

laka husika kikiwemo kikosi
cha usalama barabarani
kuendelea kutoa elimu kwa
madereva kuhusu madhara
ya kutumia simu wanapo-
endesha.

Vilevile hatua kali zien-
delee kuchukuliwa dhidi ya
wanaokiuka sheria ili kutoa
fundisho kwa wengine.

Kwa upande wa abiria
nao wanapaswa kuwahimiza
madereva kuzingatia usalama
barabarani na kukemea
matumizi ya simu wakati wa
safari.

Ushirikiano wa pamoja
utasaidia kupunguza ajali na
kulinda maisha ya Watan-
zania.

Imani yetu ajali za baraba-
rani zinaweza kuepukika
iwapo watumiaji wote wa

barabara na vyombo vya
moto watashirikiana kwa
kukumbushana wajibu,
misingi, kanuni na sheria za
barabarani.

Abiria ukisema siyo kazi
yangu kumkemea dereva un-
apoona anaendesha gari bila
kuzingatia sheria, mwisho wa
siku inapotokea ajali ndiyo

-mnakemea haina maana yoy-

ote kwa sababu tayari athari
imetokea kama siyo kifo, basi
majeraha au ulemavu.
Tunawasihi na kuwakum-
busha madereva kila mmoja
kuwa makini akiwa baraba-
rani.
Epukeni kutumia simu
wakati wa kuendesha ili
kulinda maisha yenu na ya
wengine. Usalama kwanza,
simu baadaye.
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